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Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania;  
 

Mhe. Dkt. Dotto Mashaka Biteko  (Mb),  Naibu Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Waziri wa Nishati;  
 

Mhe. Dkt. Tulia Ackson (Mb), Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania;  
 

Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma, Jaji Mkuu wa Tanzania; 
 

Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi, Katibu Mkuu wa Chama 

cha Mapinduzi (CCM); 
 

Mhe. Jenista Joachim Mhagama (Mb), Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Waziri Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu; 
 

Mhe.  Deogratias  John Ndejembi  (Mb), Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Waziri Mkuu- Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu;  
 

Wahe. Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo;  
 

Mhe. Dkt. Moses Mpogole Kusiluka, Katibu Mkuu Kiongozi;  
 

Mhe. Paul Christian Makonda, Mkuu wa Mkoa wa Arusha;  
 

Komredi Thomas Ole Sabaya, Mwenyekiti wa CCM - Mkoa wa 

Arusha; 

Ndg. Tumaini Nyamhokya, Rais wa Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi Tanzania (TUCTA);  
 

Mhe. Caroline Mugala, Mkurugenzi wa Shirika la Kazi Duniani 

(ILO), Ofisi ya Kanda ya Afrika Mashariki;   
 

Wahe. Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa 

mliopo; 
 

Wahe. Wabunge mliopo; 
 

Mhe. Dkt. Yose Mlyambina, Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu -

Divisheni ya Kazi; 
 

Ndg. Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu mliopo; 
 

Ndg. Herry Mkunda, Katibu Mkuu wa Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi (TUCTA); 
 

Ndg. Oscar Mgaya, Mwenyekiti wa Chama cha Waajiri Tanzania 

(ATE); 
 

Bi. Suzan Ndomba Doran, Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha 

Waajiri Tanzania (ATE); 
 

Bi. Suzan William Mkangwa, Kamishna wa Kazi; 
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Bw. Donald Allacka, Kaimu Msajili wa Vyama vya Wafanyakazi 

na Waajiri; 
 

Viongozi Wakuu wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 

Tanzania (TUCTA) mliopo; 
 

Wahe. Wakuu wa Mikoa na Wilaya mliopo; 
 

Viongozi wa Taasisi za Umma na Sekta Binafsi mliopo; 
 

Dkt. Samuel Nyantahe, Mwenyekiti wa Baraza la Ushauri wa 

Masuala ya Kazi, Kiuchumi na Jamii (LESCO); 
 

Dkt. Suleiman Mohamed, Mwenyekiti wa Bodi ya Kima Chini cha 

Mshahara Sekta Binafsi; 
 

Dkt. Lucas Kija, Mwenyekiti wa Baraza la Ushauri la Watu Wenye 

Ulemavu; 
 

Wahe. Viongozi wa Dini mliopo; 
 

Viongozi Waandamizi wa Serikali mliopo; 
 

Wawakilishi wa Vyama vya Siasa mliopo; 
 

Wafanyakazi wenzangu pamoja na Wananchi mliokusanyika 

hapa; Wanahabari; Mabibi na Mabwana. 
 

Mshikamano, ………Solidarity…….! 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.....! 
 

Nimepewa heshima kubwa sana ya kumwakilisha Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, katika sherehe hii muhimu 

sana ya Mei Mosi mwaka huu 2024. Napenda nami nianze kwa kuongeza sauti 

yangu kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia neema ya uhai na 

kutuwezesha kukutana hapa kwa ajili ya kuadhimisha Siku ya Wafanyakazi 

Duniani.  
 

Ninawashukuru sana viongozi wa TUCTA kwa kumualika Mhe. Rais pamoja na 

viongozi wengine wakuu wa kitaifa ili kuungana na wafanyakazi wote nchini 

kuadhimisha siku hii kubwa kote duniani. Ahsanteni sana! Aidha, 

ninawapongeza kwa maandalizi mazuri na kwa maadhimisho yaliyofana. 

Hongereni sana. Nimefurahi kuona kwamba, sherehe za mwaka huu, 

zimeratibiwa na vyama 13 vya wafanyakazi, vikiwemo vile ambavyo siyo 

wanachama wa TUCTA. Hakika hii ni hatua nzuri katika kuimarisha mshikamano 

baina ya wafanyakazi wote. Ninawashukuru pia kwa namna tunavyoendelea 

kushirikiana kupitia ubia wetu baina ya Serikali, waajiri na vyama vya 

wafanyakazi.  
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Ndugu Viongozi na Wafanyakazi;  

Kati ya mwaka jana na sasa, wapo wafanyakazi wenzetu ambao wamepatwa 

na changamoto mbalimbali za kiafya na wengine wamepoteza maisha. Naomba 

nitumie fursa hii, kuwapa pole wale wote wenye changamoto za kiafya, na kwa 

wale waliotangulia mbele za haki, tumuombe Mungu azipumzishe roho zao 

mahala pema peponi. Amina.   
 

Naomba pia nitumie hadhira hii kuwapongeza wafanyakazi wote nchini, na 

kuwashukuru kwa juhudi kubwa wanazofanya katika maeneo yao ya kazi,  

ambazo kwa hakika zimesaidia kuendelea kusukuma mbele maendeleo ya Taifa 

letu.  Ahsanteni sana!  Kwa wale wafanyakazi wachache wasiotimiza wajibu 

wao ipasavyo, ninawaasa watumie siku hii kujitafakari na waamue kwa dhati 

kubadilika!  Aidha,  napenda nitumie fursa hii kuwaomba wenzetu katika vyama 

vya wafanyakazi, tusaidiane katika kusisitiza maboresho ya kiutendaji miongoni 

mwa wanachama wenu, sambamba na kutumia maadhimisho ya Mei Mosi 

kupendekeza maboresho mbalimbali ya maslahi ya wafanyakazi kama ilivyo 

ada.  Hatua hii itasaidia kuongeza uelewa kwamba, haki inaendana na 

wajibu! 
 

 Ndugu Viongozi na Wafanyakazi;  

Serikali imesikiliza kwa makini risala yenu, ambayo imetoa mrejesho mzuri 

kuhusu jitihada mbalimbali za kuleta ustawi wa wafanyakazi na Watanzania 

wote kwa ujumla. Ninawashukuru sana kwa kutambua kwamba, yapo mengi 

yanayofanyika, ambayo yanalenga katika kuimarisha ustawi wa wafanyakazi.  

Kwenye risala hiyo mmetoa ushauri kwa Serikali na kuibua hoja  mbalimbali. 

Hivyo basi, naomba mniruhusu nitoe ufafanuzi kuhusu ushauri na hoja hizo 

kama ifuatavyo:  
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi;  

Kuhusu Bodi za Kima cha Chini cha Mshahara kuundwa na kuanza kazi 

zake  mapema. Napenda niseme tu kwamba Serikali inashukuru kwa ushauri 

huo. Kwa upande wa Bodi ya Kima cha Chini cha Mishahara katika utumishi wa 

umma, Bodi hiyo iliundwa  mwaka 2016 na kumaliza muda wake mwaka 2023, 

na tayari Bodi mpya imeundwa na inaendelea na majukumu yake. Aidha, 

ninapenda kuwafahamisha kwamba, Bodi hiyo kwa upande wa  Sekta Binafsi  

iliundwa Aprili, 2022 na bado ipo hai. Bodi hii ilikuwa na mchango mkubwa  

katika kufikia  uamuzi wa kima kipya cha chini cha mshahara kwa Sekta Binafsi 

kilichotangazwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 687 tarehe 25 Novemba, 2022 

na kuanza kutumika tangu Januari, 2023. 
 

Kama mnavyojua, Sheria inataka Bodi hiyo kutekeleza majukumu yake kwa 

kipindi cha miaka mitatu (3) na Amri ya Kima cha Chini cha Mshahara hufanyiwa 

mapitio ndani ya kipindi hicho. Kwa kuzingatia matakwa hayo ya Kisheria, tayari 

tumeanza utafiti wa kina wa Kima cha chini cha Mshahara kwa Sekta Binafsi 
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ambao utajumuisha sekta ndogo ndogo kwa upana zaidi. Natoa wito  kwa 

wajumbe wa Bodi kutoka TUCTA kushiriki kikamilifu katika mchakato huo ili 

tufikie uamuzi shirikishi utakaosadifu mazingira ya wakati uliopo. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Risala yenu pia imewasilisha hoja kuhusu kufuta vifungu kwenye mikataba 

ya halibora bila kuzingatia makubaliano ya pande mbili. Ndugu zangu, 

Serikali inatambua fika umuhimu wa motisha kwa watumishi katika  kuongeza 

tija. Ndiyo maana  tumekuwa tukiidhinisha mipango ya motisha au kuridhia 

mikataba ya halibora ya Taasisi za Umma kwa mujibu wa  Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini, Sura 366. Hapa ni vema tukumbushane kuwa, pamoja na 

Mikataba ya Halibora kutamkwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 

Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 298 imempa mamlaka Katibu Mkuu 

UTUMISHI kuidhinisha mikataba hiyo.  
 

Sheria hiyo ililenga kuleta uendelevu katika utekelezaji wa mikataba hiyo kwa 

kuzingatia uwezo wa kibajeti.  Sheria hiyo pia imebainisha kuwa endapo kuna 

ukinzani katika masuala ya kiutumishi na maslahi, kati ya Sheria ya Utumishi na 

Sheria nyingine, basi Sheria ya Utumishi wa Umma itatumika. Kwa muktadha 

huo, maboresho yanayofanywa na Katibu Mkuu UTUMISHI kwenye mikataba 

ya halibora, hayavunji sheria.  Pamoja na maelezo hayo ya kisheria, Serikali ina 

maoni kwamba,  Mkataba wa halibora wenye maslahi machache 

yanayotekelezeka, ni muhimu zaidi ya ule wenye maslahi mengi lakini 

usiotekelezeka.  
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu hoja ya watumishi walioko kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kulipwa mishahara kupitia Mfuko mkuu wa Serikali; 

tunakubaliana na hoja hii na Serikali inaendelea na utekelezaji wake kwa 

awamu. Kuanzia mwezi Julai, 2024 watumishi 473 kutoka Halmashauri 101 

zilizobainika kutokuwa na uwezo wa kulipa mishahara ya watumishi wake kwa 

kutumia mapato ya ndani, sasa tutawalipa  kupitia Mfuko Mkuu wa Serikali. Kiasi 

cha Shilingi 3,530,244,000.00 zimetengwa kwa ajili hiyo. Aidha, Serikali 

itaendelea kufanya tathmini  ya mara kwa mara ili kubaini  uwezo wa kifedha  

wa Halmashauri husika na kufanya uamuzi kadri itakavyoonekana inafaa.  

Pamoja na kusema hayo, ni matarajio ya Serikali kwamba, Halmashauri husika 

zitasimamia vizuri fedha za vyanzo vya mapato ya ndani, na kuboresha huduma 

za kijamii. Aidha, ni lazima Halmashauri ziendelee kuongeza ubunifu ili kupata 

vyanzo vipya vya mapato na kusimamia kikamilifu matumizi yake.  
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Serikali imeisikia hoja ya kuirejesha SSRA, ikiwa ni miaka mitano baada ya 

kufanya uamuzi wa kuifuta na kuunda Idara chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
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Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu kusimamia Sekta hiyo. Idara hiyo ilirithi 

majukumu yote ya usimamizi na udhibiti yaliyokuwa chini ya SSRA na Benki Kuu 

ya Tanzania kusimamia masuala yote yanayohusu uwekezaji. Ushauri wenu wa 

kufikiria upya uamuzi huo wa mwaka 2019 tumeupokea na tutaendelea 

kuutathmini kisha uamuzi utafanyika kwa kuzingatia ushauri wa kitaalamu na 

uhalisia wa kiuendeshaji kwenye sekta ya hifadhi ya jamii.  
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu ajira za mikataba, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura 366 

imeainisha aina mbalimbali za mikataba ikiwemo Mkataba wa muda maalum 

kwa wataalam na mameneja, mkataba usio wa muda maalum (wa kudumu) na 

mkataba wa kazi maalum.  Kwa mujibu wa Sheria tajwa, wafanyakazi 

wanaoajiriwa kupitia mikataba ya aina zote, wanastahili kupata haki mbalimbali 

ikiwepo Bima ya Afya, kuunganishwa kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na 

mikopo kwa kuzingatia vigezo na masharti ya Taasisi husika.   
 

Aidha, Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009, 

zimeainisha aina mbalimbali za ajira ikiwa ni pamoja na Ajira ya masharti ya  

kudumu na mafao ya uzeeni, Ajira ya muda maalum (mkataba) na Ajira ya kazi 

maalum. Kupitia mikataba tajwa, haki na stahiki mbalimbali za watumishi 

zimeainishwa. Mfano; watumishi wanaoajiriwa kwa mkataba wanayo haki ya 

kulipwa kiinua mgongo baada ya kuhitimisha mikataba yao.  Aidha, watumishi 

wanaoajiriwa kwa kazi maalum wanalipwa stahili zao kulingana na kazi 

walioajiriwa kutekeleza. Ndugu wafanyakazi, ni wazi kwamba kazi za mikataba 

haziepukiki katika ulimwengu wa kazi. Hivyo, jambo la muhimu hapa ni 

kuendelea kuhakikisha ajira hizo zinazingatia misingi ya kazi za staha. 
 

Kuhusu wakala wa ajira kujibadili kuwa kama waajiri, Serikali 

inakubaliana na hoja kwamba jambo hili ni kinyume cha sheria na halikubaliki. 

Jukumu la msingi la Mawakala kwa mujibu wa Sheria ya Kukuza Huduma za 

Ajira, linabaki kuwa ni kuunganisha watafuta kazi na waajiri . Kwa mujibu wa 

Sheria hiyo, ni kosa kwa wakala kugeuka kuwa waajiri wa watafuta kazi. Hivyo, 

Serikali imepokea ushauri wenu kuhusu umuhimu wa kuendelea kuwasimamia 

Mawakala ili watekeleze majukumu yao kwa mujibu wa sheria. Katika kuimarisha 

usimamizi wa Mawakala, Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali ili 

kudhibiti vitendo vya Mawakala kugeuka kuwa waajiri. Hatua hizo ni pamoja na 

kutoa elimu kwa Mawakala kuhusu majukumu yao kwa mujibu wa sheria, 

kufanya ukaguzi na kuwafanyia upekuzi endelevu kabla ya kuwapa leseni kwa 

lengo la kujiridhisha na mienendo yao ya kiutendaji na uzingatiaji wa sheria. 

Sambamba na hatua hizo, Serikali itaendelea na hatua za kuifanyia marekebisho 

Sheria ya Kukuza Huduma za Ajira kwa lengo la kuimarisha usimamizi wa 

Mawakala hao. 
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Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu changamoto za ajira rasmi na upungufu wa ujuzi na stadi 

muhimu za kuweza kujiajiri. Mmetushauri kutumia fedha za SDL katika 

kuongeza ujuzi. Tunawashukuru sana kwa ushauri wenu, ambao unaendana na 

mwelekeo wetu kama Serikali kutilia mkazo uboreshaji wa elimu na mafunzo ya 

ufundi stadi. Katika hili, tayari tumeboresha Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 

2014 ambapo Toleo la mwaka 2023 limeanza kutumika tangu mwezi Januari 

2024. Ni dhamira ya Serikali kuhakikisha kwamba Sera hii inaleta matokeo 

yaliyokusudiwa.  
 

Serikali pia inatambua umuhimu wa kuongeza fursa za upatikanaji wa 

elimu na mafunzo ya ufundi stadi nchini ili kuwezesha vijana kupata 

mafunzo na stadi zitakazo wawezesha kufanya shughuli mbalimbali za kiuchumi. 

Katika hili, Serikali imechukua hatua zifuatazo;  

(i) Imekamilisha  ujenzi wa Vyuo vya VETA 29 ambapo 25 ni vya Wilaya na 

4 ni vya ngazi ya Mkoa; 

(ii) Inakamilisha ujenzi wa Chuo Cha Ufundi Dodoma na ujenzi umefikia 

takriban asilimia 97; 

(iii) Inaendelea na ujenzi wa vyuo vya VETA 65 (64 vya Wilaya na Kimoja cha 

Mkoa wa Songwe); 

(iv) Inaendelea na ujenzi wa Kampasi 14 za Vyuo Vikuu zenye kujielekeza 

kutoa elimu ya mafunzo kwa vitendo; na 

(v) Imeanza ujenzi wa shule za Ufundi 100 katika Halmashauri zisizo na 

Taasisi za Elimu ya Ufundi. 
 

Hatua hizi zimewezeshwa na fedha za Serikali na mchango wa Sekta Binafsi 

ikiwemo fedha za Uendelezaji Ujuzi (SDL). Vilevile, Serikali kwa kutumia fedha 

za SDL inatekeleza Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi ambayo inatoa mafunzo 

ya Uanagenzi, Mafunzo ya Utarajali (mafunzo ya uzoefu wa kazi katika maeneo 

ya kazi), Mafunzo ya Kurasimisha Ujuzi uliopatikana nje ya Mfumo Rasmi wa 

Elimu (RPL), Mafunzo ya kuongeza Ujuzi kwa Walio Kazini (re-

skilling/upskilling), Mafunzo ya Kilimo kwa Teknolojia ya Kitalu Nyumba, 

Unenepeshaji Wanyama na Mafunzo ya Ufugaji Viumbe Maji. Kupitia programu 

hizi, jumla ya vijana 141,968 wamenufaika na vikundi vya vijana 219 vyenye 

jumla ya vijana 1,317 walionufaika na programu wamewezeshwa vifaa na 

vitendea kazi (tool kits) kwa ajili ya kufanyia kazi na kuendeleza ujuzi walioupata 

kwa kujiajiri ama kuajiriwa. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi  

Serikali imepokea ushauri wa TUCTA kuhusu kuridhia Mikataba yote 

muhimu inayogusa masuala ya wafanyakazi nchini na kukamilisha 

uridhiaji wa Mikataba 6 ya ILO iliyoanza kushughulikiwa. Serikali inatambua 

umuhimu wa kuridhia Mikataba ya ILO inayogusa maslahi ya wafanyakazi. 



7 
 

Mpaka sasa, baada ya kupitia na kujiridhisha kuhusu yaliyomo ndani, Serikali 

imeridhia Mikataba minane (8) kati ya 10 ya Msingi (Core Conventions). Aidha, 

Serikali imeshaanza mchakato wa kuridhia Mikataba Sita (6) ya Shirika la Kazi 

Duniani (ILO) ambayo inajumuisha Mikataba miwili (2) ya Msingi iliyobaki.  
 

Serikali inapenda kusisitiza kwamba, kuridhiwa kwa mikataba ya kimataifa 

kutafanyika baada ya kujiridhisha na masuala ya msingi kama vile mila, 

tamaduni, desturi na maslahi mapana ya nchi yetu kwa ujumla. Kwa sasa 

tunaendelea na michakato ya ndani ya Serikali, na baada ya hatua hiyo, 

mapendekezo yatawasilishwa Bungeni kwa hatua zaidi. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu mifumo ya utatuzi wa migogoro ya kikazi, Sheria ya Utumishi wa 

Umma Sura 298 Marejeo ya Mwaka 2019, imeainisha utaratibu wa kufuata 

katika kushughulikia migogoro ya kikazi katika Utumishi wa Umma. Aidha, 

Sheria inawataka watumishi wa Umma kutumia njia zote za kurekebisha 

(remedies) zilizoainishwa katika Sheria ya Utumishi wa Umma kwa kutumia 

Sheria nyingine ikiwemo Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura 366. 
 

Aidha, Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali kuimarisha utendaji wa 

Tume ya Utumishi wa Umma ikiwemo kuongeza idadi ya siku za mikutano ya 

Tume kutoka siku 10 hadi 15 ili kushughulikia rufaa na malalamiko mengi zaidi, 

kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye Wizara na Taasisi za Umma kwa 

lengo la kuangalia uzingatiwaji wa Sheria katika usimamizi wa rasilimaliwatu na 

hivyo kupunguza rufaa na malalamiko ya watumishi, kuwajengea uwezo 

watumishi wa Tume na kuweka Mfumo wa Kielektroiniki wa kushughulikia rufaa 

na malalamiko. 
 

Serikali imepokea pia ushauri kuhusu kuiongezea Tume ya Usuluhishi na 

Uamuzi (CMA) watumishi na vitendea kazi ili kuiwezesha kufanya kazi kwa 

ufanisi. Aidha, kwa kuzingatia umuhimu huo, Serikali itaendelea kuboresha 

utoaji wa huduma za CMA kwa kuipatia vitendea kazi ikiwemo magari na 

kuongeza idadi ya watumishi kulingana na uwezo wa kibajeti. Mfano, kwa 

mwaka wa fedha wa 2021/22 Serikali ilitoa kibali kwa Tume cha kuajiri 

watumishi 8, mwaka 2022/23 watumishi 16 na 2024/25 nafasi 24 zimetengwa 

kwa ajili ya ajira mpya. Aidha, Serikali inaendelea kusimika Mifumo ya 

Kielektroniki ya usajili, utatuzi na usimamizi wa migogoro ya kazi. Mifumo hii 

itawezesha Wafanyakazi na Waajiri popote walipo kusajili migogoro ya kazi 

ikiwemo  kutumia simu-janja pasipo kulazimika kuzifuata Ofisi za CMA. 

Utaratibu huu ni kama  inavyofanyika  katika Mahakama kote nchini. 
 

Kuhusu utaratibu wa kupata Vibali vya Ajira katika Utumishi wa Umma 

kwa makundi mbalimbali, huu ni utaratibu wa kawaida uliowekwa kwa mujibu 

wa Sheria. Napenda nitumie fursa hii kusisitiza kwamba, watumishi wa taasisi 
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za serikali ambazo zimeundwa kwa sheria mbalimbali wote ni watumishi wa 

umma. Hivyo, ni lazima kufuata sheria, kanuni na taratibu zinazoongoza ajira 

katika utumishi wa umma. Utaratibu huu unalenga kuimarisha udhibiti katika 

eneo la ajira ambalo linapaswa kuzingatia sifa, uwezo wa kibajeti na vipaumbele 

vya Serikali katika kulitekeleza. Hata hivyo, Serikali itaendelea kuhakikisha 

kwamba eneo hili linaendelea kuwa na ufanisi ili kuharakisha utoaji wa Vibali 

vya Ajira kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu Bima ya Afya, katika kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma 

bora za matibabu nchini, Serikali imefanya maboresho katika Orodha ya Taifa 

ya Dawa Muhimu (NEMLIT) pamoja na Miongozo mbalimbali ya Tiba (STG). 

Hivyo, kutokana na maboresho hayo, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

umefanya maboresho katika Kitita chake ili kwenda sambamba na Miongozo 

hiyo kwa lengo la kuboresha upatikanaji wa huduma bora kwa wanachama 

wake.  Hata hivyo, kutokana na changamoto zilizojitokeza baada ya kuanza 

utekelezaji wa Kitita hicho, Serikali iliunda Kamati huru ya Wataalam ili kupitia 

hoja za wadau na kupata suluhu ya changamoto zilizojitokeza.  Kwa kuwa zoezi 

la mapitio ya Kitita bado linaendelea, Serikali itahakikisha wadau wote muhimu 

wanashirikishwa kikamilifu katika zoezi hilo na kutatua changamoto 

zilizojitokeza. Aidha, nimetaarifiwa kuwa tayari TUCTA wamekutana na NHIF 

tarehe 25/4/2024 na kutoa ufafanuzi wa hatua zilizochukuliwa kutokana na 

changamoto zilizojitokeza. 
 

Uhai na uendelevu wa Mifuko ya Bima ya Afya Duniani kote unategemea 

uwasilishaji wa michango ya Wafanyakazi kwa wakati kutoka kwa Waajiri. Sheria 

ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura 395, inataka kila Mwajiri kuwasilisha 

mchango wa bima ya afya ndani ya siku 30 tangu tarehe ya malipo ya mshahara 

wa Mfanyakazi. Kwa kutambua jukumu hilo, Serikali imekuwa ikiwasilisha 

michango ya Watumishi wa Umma kwa wakati. Ili kuepusha usumbufu kwa 

Wafanyakazi, Waajiri wote wanaojiunga kwa hiari katika Mfuko 

wanakumbushwa kuwasilisha kwa wakati michango ya Wafanyakazi wao. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu likizo ya uzazi kwa wafanyakazi wanawake wanaojifungua 

mtoto/watoto njiti. Suala la afya ya mama na mtoto ni suala ambalo Serikali 

inalipatia kipaumbele kikubwa sana. Katika miaka hii mitatu ya Serikali ya 

Awamu ya Sita, tumeshuhudia uwekezaji mkubwa katika kuboresha huduma za 

afya ya mama na mtoto kote nchini, ikiwemo usambazaji wa vifaa vya huduma 

kwa watoto wachanga na wenye uzito pungufu.  
 

Taarifa ya Utafiti wa Afya ya Mama na Mtoto na Viashiria vya Malaria nchini 

(Tanzania Health and Demography Survey) uliofanyika mwaka 2022, unaonesha 

vifo vitokanavyo na uzazi kupungua kutoka vifo 530 kwa kila vizazi hai 
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100,000 mwaka 2015-16 hadi kufikia vifo 104 kwa kila vizazi hai 100,000  

mwaka 2022, Taarifa pia inaonesha kuendelea kupungua vifo vya watoto walio 

chini ya miaka mitano kutoka 67 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2015/16 hadi 

kufikia vifo 43 kwa kila vizazi hai 1,000. Uwekezaji kwenye sekta ya afya 

umelenga kuhakikisha kwamba watoto na wanawake kwa ujumla wakiwemo 

watumishi wanapata huduma bora. 
 

Napenda kusisitiza kwamba likizo ya uzazi ni miongoni mwa haki za mfanyakazi 

na hutolewa kwa muda wa siku 84 endapo mfanyakazi atajifungua mtoto 

mmoja au siku 100 endapo mfanyakazi atajifungua mtoto zaidi ya mmoja.  

Iwapo mfanyakazi atajifungua mtoto au watoto kabla ya muda wake, mtoto au 

watoto husika huwekwa katika chumba na mashine maalum (incubator) chini 

ya uangalizi wa madaktari na wahudumu wengine wa afya hadi pale wataalam 

hao wanapojiridhisha kuwa afya ya mtoto/watoto hao imeimarika. Hivyo, iwapo 

mfanyakazi atajifungua mtoto au watoto njiti, kipindi cha uangalizi maalumu 

hakitahesabiwa kama likizo ya uzazi. Likizo ya uzazi itaanza pale mtoto 

atakapomaliza kipindi cha uangalizi maalum kadri madaktari 

watakavyothibitisha. Vilevile, mfanyakazi husika ataruhusiwa kutoka kazini saa 

7:30 kila siku kwa muda wa miezi sita baada ya kumalizika kwa likizo ya uzazi 

ili kumpa fursa ya kwenda kunyonyesha. 
 

Kwa upande wa likizo ya uzazi kwa wafanyakazi wa Sekta Binafsi, Serikali 

inatambua umuhimu wa kulinda haki ya mama na mtoto hususan watoto njiti. 

Aidha, Serikali ipo katika hatua ya kuifanyia marekebisho Sheria ya Ajira na 

Uhusiano Kazini, Sura 366 ili likizo ya uzazi ianze pale mtoto atakapomaliza 

kipindi cha uangalizi maalum kadri madaktari watakavyothibitisha. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi;  

Kuhusu hoja ya kuboresha Kanuni ya ukokotoaji wa mafao, Serikali 

imepokea ushauri uliotolewa. Hata hivyo, ni muhimu kuzingatia kwamba 

uendeshaji na usimamizi wa mifuko ya hifadhi ya jamii ni suala la sayansi ya 

Watakwimu-bima (actuarial science). Hivyo, tunawategemea wataalam wetu 

watushauri kuhusu suala hili la uhimilivu na uendelevu wa mifuko ya hifadhi ya 

jamii. Mhe. Rais na Serikali yake tunawahakikishia wafanyakazi kwamba hakuna 

mtu ambaye angependa kuona watu walioitumikia nchi hii, wakiathirika kwa 

kukosa kiinua mgongo stahiki au pensheni zao. Kutokana na hali hiyo, ndiyo 

maana Serikali iliposhauriwa na wataalam husika, Serikali ya Awamu ya Sita 

ilichukua uamuzi mkubwa wa kulipa deni la mifuko ya Hifadhi ya Jamii kiasi cha 

shilingi trilioni 2.147, hatua ambayo kwa kiasi kikubwa imeimarisha mifuko 

hiyo.  Vilevile, tumeendelea kuimarisha utendaji kwenye mifuko hiyo na 

kupunguza ucheleweshaji wa malipo ya wastaafu. 
 

Kwa hiyo, kwa kifupi Serikali imepokea hoja kuhusu kubadilisha kikokotoo kwa 

ajili ya kuifanyia uchambuzi zaidi, maana kama ilivyosemwa kwenye risala, 
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wafanyakazi hawaridhishwi na kanuni hizo. Hata hivyo, uamuzi wa kubadilisha 

Kikokotoo ni lazima utokane na tathmini ya kina ya kisayansi ya Watakwimu-

bima. Ni matumaini ya Serikali kwamba, TUCTA itashiriki kikamilifu katika zoezi 

hilo na kuwasilisha maoni yatakayoimarisha zaidi mifuko. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu hoja ya kodi kwenye mapato yasiyo ya mshahara, naomba nieleze 

kwamba, kodi katika mapato ya wafanyakazi inatozwa kwa mujibu wa Sheria 

na utaratibu wa ukokotoaji, na ukusanyaji unazingatia kanuni za msingi za 

utozaji kodi ikiwemo kuweka usawa kwa watu wenye kipato kinachofanana. 
 

Utaratibu huo pia unawezesha udhibiti wa vitendo vya baadhi ya waajiri wasio 

waaminifu, kufanya udanganyifu kwa kupunguza kiasi cha msingi cha 

mishahara na kuainisha kwenye mahesabu yao kiasi kikubwa cha posho na 

marupurupu ili kukwepa wajibu wa kulipa kodi na michango ya pensheni za 

wafanyakazi wao, ambazo ni haki ya msingi kwa ajili ya kuwawezesha kupata 

kipato cha kujikimu baada ya kustaafu. Kama sehemu ya kaulimbiu ya mwaka 

huu isemavyo, “Nyongeza ya Mishahara ni Msingi wa Mafao Bora....”. 

Kwa wale waajiri wanaoficha mishahara katika posho, watambue kuwa licha ya 

kuikosesha Serikali mapato, pia wanawakosesha wafanyakazi wao mafao bora 

baada ya kustaafu. Kwa muktadha huo, Serikali itaendelea kusimamia  Sheria 

ya Kodi ili kulinda haki za wafanyakazi.  
 

Napenda nitumie fursa hii kutambua mchango mkubwa wa wafanyakazi katika 

ulipaji wa kodi. Kimsingi, wafanyakazi ni miongoni mwa walipaji wazuri wa kodi, 

na mnayo kila sababu ya kujipongeza kwa mchango wenu adhimu kwa Taifa. 

Kupitia sherehe hizi za Mei Mosi, naomba niendelee kuyasihi makundi mengine 

katika jamii, kutimiza wajibu wao wa kisheria wa kulipa kodi kwa maendeleo ya 

Taifa.  Napenda nitumie fursa hii pia kuwasihi wafanyakazi wote nchini, kuwa 

mstari wa mbele katika kudai risiti kila wanaponunua bidhaa au huduma, na 

wahakikishe risiti wanazopewa zimeandikwa gharama halisi. Kwa kufanya hivyo, 

siyo tu tutaiwezesha Serikali kupata mapato zaidi ya kuimarisha ustawi wa jamii 

ambayo wafanyakazi ni sehemu yake, bali pia itaipa Serikali wigo mpana zaidi 

wa kuboresha maslahi ya wafanyakazi.  
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi;  

Serikali inakubaliana na Kaulimbiu ya mwaka huu isemayo, “Nyongeza ya 

Mishahara ni Msingi wa Mafao Bora na Kinga Dhidi ya Ugumu wa 

Maisha”. Kwa tafsiri, kaulimbiu hii inamzungumzia mfanyakazi aliye kazini na 

yule aliyestaafu. Lakini zaidi, inahusu pia wananchi wengine kwa ujumla. Kwa 

niaba ya Serikali napenda kuwahakikishia kuwa tunatambua umuhimu wa 

kupunguza ugumu wa maisha ya wananchi wote ikiwemo watumishi. Ni kwa 
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sababu hiyo, tumekuwa tukichukua hatua mbalimbali za kuwahami wananchi 

dhidi ya ugumu wa maisha, kama mlivyobainisha wenyewe kwenye risala yenu.  
 

Mathalan, kufuatia ongezeko la bei ya mafuta kwenye soko la dunia baada ya 

kuanza kwa vita baina ya Urusi na Ukraine,  Serikali ilichukua hatua za haraka 

na za muda maalum za kuweka ruzuku ya mafuta, ili kuwakinga wananchi wote 

dhidi ya athari ambazo zingesababishwa na ongezeko kubwa na la ghafla la bei 

ya mafuta. Vilevile, Serikali imeendelea kudhibiti mfumuko wa bei, katika 

kiwango cha wastani wa 3.9%, kwa kusimamia utekelezaji wa sera za fedha 

na matumizi ya Serikali. Aidha, tumeendelea kuhakikisha nchi inakuwa na 

utoshelevu wa chakula ambapo Serikali imeendelea kutoa ruzuku ya mbolea na 

pembejeo za kilimo. Kwa sasa utoshelevu wetu wa chakula ni zaidi ya 100%. 

Hii ina maana kwamba tuna chakula zaidi ya mahitaji yetu wenyewe nchini. 

Ndugu zangu, hatua zote hizi, zililenga kuleta ahueni kwa wananchi, wakiwemo 

wafanyakazi. Hatua nyingine tulizochukua kuleta ahueni zaidi kwa wananchi na 

wafanyakazi kwa ujumla ni kama mlivyosema kwenye risala yenu kuhusu 

uwekezaji mkubwa tuliofanya kwenye sekta mbalimbali za huduma za jamii 

hususan elimu, afya, maji, nishati ya umeme na miundombinu ya usafirishaji 

na mawasiliano. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi; 

Kuhusu nyongeza ya mishahara, kama mlivyosema kwenye risala yenu, 

mwaka wa Fedha 2022/23 Serikali ilipandisha kima cha chini cha mshahara  kwa  

asilimia 23.3 kutoka shilingi 300,000 hadi shilingi 370,000 kwa mwezi. Lengo la 

kutoa nyongeza kwa kiwango hicho lilikuwa ni kuwezesha watumishi wenye 

mishahara ya kima cha chini kumudu gharama za maisha kwa kadri 

inavyowezekana. Makundi mengine ya watumishi nayo yaliguswa na ongezeko 

hilo la mshahara kwa viwango tofauti kwa kuzingatia ukomo wa bajeti ya 

mshahara iliyotengwa. Kama ambavyo tumekuwa tukisema, Serikali itaendelea 

kuhuisha viwango vya mshahara kwa kuzingatia uwezo wa kiuchumi na kibajeti 

pamoja na ujuzi na utendaji wa waajiriwa.  Misingi hii ni muhimu ili kuepuka  

kuchochea mfumuko wa bei, kuhatarisha uhimilivu wa deni la Taifa na athari 

nyingine kwenye utulivu wa uchumi wa Taifa kwa ujumla.  Haya yote lazima 

yazingatiwe katika mchakato wa kuongeza mishahara, hususan katika kipindi 

hiki ambapo uchumi wa dunia umekumbwa na misukosuko mingi ikiwemo vita 

baina ya Urusi na Ukraine, vita ya Mashariki ya Kati inayohusisha Israel, 

Palestina, Lebanon, Syria, Iran na Yemen. Vita hivyo vimepelekea kuvurugika 

kwa mfumo wa ugavi na kupanda sana kwa bei za mafuta, mbolea, chuma na 

chakula.  Kama hiyo haitoshi, dunia imekumbwa na majanga mengine ikiwemo 

mvua kubwa na maporomoko ya ardhi ambayo yamesababisha uharibifu 

mkubwa wa miundombinu, magonjwa na hata vifo.  Changamoto zote hizi 

zimeathiri uchumi wetu. Pamoja na changamoto hizi, tathmini ya Serikali na ya 
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Taasisi za kimataifa ikiwemo IMF, Benki ya Dunia, AfDB, Moody’s, Fitch n.k. 

zimeonesha kuwa uchumi wa Taifa umekuwa stahimilivu kwa kiasi cha 

kuridhisha (resilient to global shocks), nchi yetu inakopesheka  na ina mvuto 

kwa wawekezaji wa moja kwa moja kutoka nje.  Hivyo, Mama ameniagiza 

niwaambie wafanyakazi wa Tanzania kuwa endapo hali hii itadumu, wawe na 

matumaini kwamba atasema jambo hivi karibuni. 
 

Pamoja na hatua hiyo, Serikali imeendelea kuboresha maslahi ya watumishi kwa 

namna nyingine mbalimbali, ikiwemo kwa  kulipa nyongeza ya mwaka ya 

mshahara (annual salary increment), ambapo Mwaka 2023/24 kiasi cha shilingi  

153,926,496,703.68 kililipwa; na kwa mwaka 2024/25, Serikali imetenga shilingi  

150,873,245,100.00 kwa ajili hiyo. Kama mlivyosema kwenye risala yenu, kabla 

ya mwaka jana, nyongeza ya mshahara ilikuwa imesimama kwa muda mrefu, 

lakini sasa tunajitahidi kuitekeleza. Kwa upande mwingine, Serikali imeendelea 

kuwapandisha vyeo watumishi mbalimbali, ambapo Mwaka 2023/24 jumla ya 

watumishi 81,515 walipandishwa vyeo na mwaka 2024/25 Serikali imetenga 

kiasi cha 252,703,717,483.72 kwa ajili ya kuwapandisha vyeo watumishi 

219,924. 
 

Ndugu Viongozi na Wafanyakazi: 

Kwa kuhitimisha, napenda kuwapongeza tena wafanyakazi wote nchini kwa 

kuadhimisha sikukuu hii, na nawashukuru tena kwa mchango wenu adhimu 

katika ujenzi wa Taifa letu. Kama yalivyo makundi mengine kwenye jamii, kundi 

la wafanyakazi lina mchango mkubwa sana katika ujenzi wa nchi yetu.  Serikali 

itaendelea kuimarisha mazingira ya kazi ikiwemo kuboresha maslahi ya 

wafanyakazi kadri hali ya uchumi itakavyoruhusu.  
 

Wito wangu kwenu wafanyakazi, ni kuendelea kutekeleza majukumu yenu kwa 

bidii, maarifa, uadilifu na kwa moyo wote, huku mkitanguliza maslahi ya Taifa 

mbele. Nawaomba pia muendelee kuongeza tija katika utendaji kazi. Navisihi 

vyama vya wafanyakazi tushirikiane na Serikali na Waajiri kuhakikisha 

tunaongeza tija kwenye maeneo yetu ya kazi kwa manufaa ya Taifa na 

wafanyakazi wenyewe, sambamba na kupaza sauti kuhusu madai ya 

wafanyakazi. 

Mungu Ibariki Afrika 

Mungu Ibariki Tanzania 

Kazi Iendelee. 

 

 

 

 

 


